April 21, 2024 6:17 pm

BBC ਦੀ ਡਾਕੂਮੈਂਟਰੀ ‘ਚ ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਗਲਤ ਜਾਣਕਾਰੀ, ਯੂਕੇ ਦੀ ਪਟੀਸ਼ਨ ‘ਚ ਸੁਤੰਤਰ ਜਾਂਚ ਦੀ ਮੰਗ

ਹਿੰਦੂ ਨਫ਼ਰਤ ਦੇ ਇਸ ਬੇਤੁਕੇ ਅਤੇ ਗੁੰਮਰਾਹਕੁੰਨ ਉਤਪਾਦਨ ਅਤੇ ਪ੍ਰਸਾਰਣ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਜਾਣ ਅਤੇ ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਅਸਲੇ ਵਜੋਂ ਵਰਤਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਲੰਡਨ, ਪੀ.ਟੀ.ਆਈ. : ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ‘ਤੇ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਬ੍ਰੌਡਕਾਸਟਿੰਗ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ (ਬੀਬੀਸੀ) ਦੀ ਡਾਕੂਮੈਂਟਰੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਇਨ੍ਹੀਂ ਦਿਨੀਂ ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਕਾਫੀ ਹੰਗਾਮਾ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਹੁਣ ਇੱਕ ਔਨਲਾਈਨ ਪਟੀਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ‘ਤੇ ਵਿਵਾਦਿਤ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਜਨਤਕ ਪ੍ਰਸਾਰਕ ਵਜੋਂ ਬੀਬੀਸੀ ਦੁਆਰਾ ਆਪਣੇ ਫਰਜ਼ਾਂ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਦੀ ਸੁਤੰਤਰ ਜਾਂਚ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਜੋ ਐਤਵਾਰ ਰਾਤ ਨੂੰ ਆਨਲਾਈਨ ਹੋ ਗਿਆ।

ਬੀਬੀਸੀ ਦਰਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਦੇ ਰਹੀ ਹੈ ਗਲਤ ਜਾਣਕਾਰੀ

‘ਇੰਡੀਆ: ਦਿ ਮੋਦੀ ਕਵੇਸ਼ਚਨ’ ਲੇਬਲ ਵਾਲੀ ਪਟੀਸ਼ਨ, ਜਿਸ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਹਿੱਸਾ ਪਿਛਲੇ ਹਫ਼ਤੇ ਪ੍ਰਸਾਰਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਦੂਜਾ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰਸਾਰਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਹੈ, ਭੈੜੀ ਪ੍ਰਚਾਰ ਪੱਤਰਕਾਰੀ ਜੋ ਜਾਣਬੁੱਝ ਕੇ ਆਪਣੇ ਦਰਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਗਲਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦੀ ਹੈ।

ਇਸ ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ, “ਅਸੀਂ ਬੀਬੀਸੀ ਦੀ ਦੋ ਭਾਗਾਂ ਵਾਲੀ ਡਾਕੂਮੈਂਟਰੀ ‘ਇੰਡੀਆ: ਦਿ ਮੋਦੀ ਕਵੇਸ਼ਨ’ ਵਿੱਚ ਸੰਪਾਦਕੀ ਉਦੇਸ਼ ਦੇ ਉੱਚੇ ਮਾਪਦੰਡਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਰਹਿਣ ਲਈ ਸਖ਼ਤ ਨਿੰਦਾ ਕਰਦੇ ਹਾਂ।” “ਅਸੀਂ ਬੀਬੀਸੀ ਬੋਰਡ ਨੂੰ ਇੱਕ ਜਨਤਕ ਸੇਵਾ ਪ੍ਰਸਾਰਕ ਵਜੋਂ ਆਪਣੇ ਕਰਤੱਵਾਂ ਦੀ ਇਸ ਗੰਭੀਰ ਉਲੰਘਣਾ ਦੀ ਇੱਕ ਸੁਤੰਤਰ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ਅਤੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਕਹਿੰਦੇ ਹਾਂ। ਤਾਜ਼ਾ ਕਦਮ ਲਈ ਜਾਇਜ਼ ਠਹਿਰਾਉਣ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ, ਪਟੀਸ਼ਨ ਦੇ ਪ੍ਰਬੰਧਕਾਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ ਕਿ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ੀ ਏਜੰਡਾ ਸੰਚਾਲਿਤ ਰਿਪੋਰਟਿੰਗ ਅਤੇ ਸੰਸਥਾਗਤ ਪੱਖਪਾਤ ਦੀ ਇੱਕ ਉਦਾਹਰਨ ਹੈ।

ਬੀਬੀਸੀ ਨੇ ਖ਼ਰਾਬ ਏਜੰਡਾ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਨਿੰਦਾ ਕੀਤੀ

ਪਟੀਸ਼ਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ੀ ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ਵਿਚ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ ਜਦੋਂ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਲੰਮੀ ਜਾਂਚ ਅਤੇ ਉਚਿਤ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮੋਦੀ ਨੂੰ 2002 ਦੇ ਦੰਗਿਆਂ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਦੇ ਉਸੇ ਦੋਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬਰੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਬੀਬੀਸੀ ਹੁਣ ਚੁਣਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਦੋ ਦਹਾਕਿਆਂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਬਾਅਦ.

ਪਟੀਸ਼ਨ ‘ਤੇ ਦਸਤਖਤ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਭਾਵਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਗਟ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਇਸ ਨੂੰ ਸਿੱਧੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਚਾਰ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇੱਕ ਖਤਰਨਾਕ ਏਜੰਡਾ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਬੀਬੀਸੀ ਦੀ ਨਿੰਦਾ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਲਾਰਡ ਰਾਮੀ ਰੇਂਜਰ, ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਭਾਰਤੀ ਹਸਤਾਖਰਕਾਰਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਲਿਖਦਾ ਹੈ, ਬੀਬੀਸੀ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਲੋਕਤੰਤਰ ਦੇ ਦੋ ਵਾਰ ਲੋਕਤੰਤਰੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚੁਣੇ ਗਏ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਇੱਕ ਝੂਠਾ ਬਿਰਤਾਂਤ ਤਿਆਰ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਹਿੰਦੂ ਫੋਰਮ ਆਫ ਬ੍ਰਿਟੇਨ (HFB) ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ ਬੀਬੀਸੀ ਨਿਊਜ਼ ਦੇ ਸੀਈਓ ਡੇਬੋਰਾਹ ਟਰਨਸ ਨੂੰ ਪ੍ਰਸਾਰਣਕਰਤਾ ਦੇ ਹਿੰਦੂ ਵਿਰੋਧੀ ਪੱਖਪਾਤ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਪੱਤਰ ਲਿਖਿਆ ਸੀ।

ਹਿੰਦੂ ਨਫ਼ਰਤ ਦੇ ਇਸ ਬੇਤੁਕੇ ਅਤੇ ਗੁੰਮਰਾਹਕੁੰਨ ਉਤਪਾਦਨ ਅਤੇ ਪ੍ਰਸਾਰਣ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਜਾਣ ਅਤੇ ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਅਸਲੇ ਵਜੋਂ ਵਰਤਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕੀ ਬੀਬੀਸੀ ਦੀ ਕੋਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਹ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੀ ਨਿਰਪੱਖਤਾ ਦੀ ਘਾਟ ਵਜੋਂ ਸਖ਼ਤ ਨਿੰਦਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਬੀਬੀਸੀ ਨੇ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ੀ ਨੂੰ ਉੱਚ ਸੰਪਾਦਕੀ ਮਾਪਦੰਡਾਂ ‘ਤੇ ਰੱਖੀ ਖੋਜ ਵਜੋਂ ਬਚਾਅ ਕੀਤਾ ਹੈ

Send this to a friend