October 2, 2023 8:06 pm

Republic Day : 26 ਜਨਵਰੀ ਦੀ ਪਰੇਡ ਦੇਖਣੀ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬੁੱਕ ਕਰੋ ਆਨਲਾਈਨ ਟਿਕਟਾਂ, ਲੈ ਸਕੋਗੇ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦਾ ਆਨੰਦ

ਇਸ ਵਾਰ ਟਿਕਟ ਦੀ ਕੀਮਤ 20 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਕੇ 500 ਰੁਪਏ ਹੈ। ਇਹ ਕੀਮਤ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਰੱਖੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਲਈ, ਪੋਰਟਲ ‘ਤੇ ਲੌਗਇਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰਨੀ

ਗਣਤੰਤਰ ਦਿਵਸ ਦਾ ਮਤਲਬ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਗਣਤੰਤਰ ਦਿਵਸ ਦਾ ਆਪਣਾ ਮਹੱਤਵ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਦੇ ਹਰ ਕੋਨੇ ‘ਚ ਲੋਕ ਆਪਣੇ-ਆਪਣੇ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਇਸ ਨੂੰ ਮਨਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਸਰਕਾਰੀ ਅਤੇ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਸਕੂਲਾਂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਦਫਤਰਾਂ ਤੱਕ ਹਰ ਥਾਂ ਲੋਕ ਇਸ ਨੂੰ ਮਨਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਇਸੇ ਲੜੀ ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਹਰ ਵਾਰ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਇਸ ਵਾਰ ਵੀ ਡਿਊਟੀ ਦੇ ਮਾਰਗ ‘ਤੇ ਪਰੇਡ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਪਹਿਲਾਂ ਡਿਊਟੀ ਮਾਰਗ ਨੂੰ ਰਾਜਪਥ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ।

26 ਜਨਵਰੀ ਦੀ ਪਰੇਡ

74ਵੇਂ ਗਣਤੰਤਰ ਦਿਵਸ ਦੇ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਪਰੇਡ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਦੇਖਿਆ। ਇਸ ਪਰੇਡ ਨੂੰ ਦੇਖਣ ਲਈ ਤੁਹਾਨੂੰ ਟਿਕਟ ਖਰੀਦਣੀ ਪਵੇਗੀ। ਹਰ ਵਾਰ ਟਿਕਟ ਆਫਲਾਈਨ ਮਿਲਦੀ ਸੀ ਪਰ ਇਸ ਵਾਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਹ ਟਿਕਟ ਆਨਲਾਈਨ ਵੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਇਸ ਬਾਰੇ।

ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬੁੱਕ ਕਰੋ ਟਿਕਟ

6 ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਟਿਕਟਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਪੋਰਟਲ ਐਕਟੀਵੇਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਪਹਿਲਾਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਪੋਰਟਲ www.aaamantran.mod.gov.in ‘ਤੇ ਰਜਿਸਟਰ ਕਰੋ।

ਇਹ ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਟਿਕਟ ਖਰੀਦਣ ਲਈ ਸਾਈਨ ਅੱਪ ਕਰਨ ਲਈ ਕਰਨੀ ਹੋਵੇਗੀ।

ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਮੰਗੀ ਗਈ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਮੋਬਾਈਲ OTP ਨਾਲ ਲਾਗਇਨ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਲੌਗਇਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਗਣਤੰਤਰ ਦਿਵਸ ਪਰੇਡ ਲਈ ਟਿਕਟ ਦਾ ਵਿਕਲਪ ਚੁਣਨਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਇਸ ਆਪਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਤੁਹਾਡਾ ਨਾਮ, ਜਨਮ ਮਿਤੀ, ਪਤਾ, ਮੋਬਾਈਲ ਨੰਬਰ ਦਾ ਵੇਰਵਾ ਭਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਇਨ੍ਹਾਂ ਵੇਰਵਿਆਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਜਾਂ ਵੋਟਰ ਕਾਰਡ ਆਦਿ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਅਪਲੋਡ ਕਰਨੀ ਹੋਵੇਗੀ।

ਇਹ ਸਾਰੀਆਂ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆਵਾਂ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਟਿਕਟ ਦੀ ਕੀਮਤ ਭੁਗਤਾਨ ਵਿਕਲਪ ‘ਤੇ ਜਾ ਕੇ ਅਦਾ ਕਰਨੀ ਪਵੇਗੀ।

ਇਸ ਨਾਲ ਟਿਕਟ ਬੁੱਕ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ, ਜਿਸ ਦੀ ਹਾਰਡਕਾਪੀ ਤੁਸੀਂ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਇਹ ਰੱਖੀ ਗਈ ਹੈ ਟਿਕਟ ਦੀ ਕੀਮਤ

ਇਸ ਵਾਰ ਟਿਕਟ ਦੀ ਕੀਮਤ 20 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਕੇ 500 ਰੁਪਏ ਹੈ। ਇਹ ਕੀਮਤ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਰੱਖੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਲਈ, ਪੋਰਟਲ ‘ਤੇ ਲੌਗਇਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰਨੀ ਪਵੇਗੀ। ਉਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੀ ਕੀਮਤ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ।

30 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਟਿਕਟਾਂ ਆਨਲਾਈਨ ਹਨ

ਇਸ ਸਾਲ ਸੈਂਟਰਲ ਵਿਸਟਾ ਐਵੇਨਿਊ ਵਿਖੇ 74ਵਾਂ ਗਣਤੰਤਰ ਦਿਵਸ ਸਮਾਰੋਹ ਆਯੋਜਿਤ ਹੋਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਰੱਖਿਆ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਜਨਤਾ ਲਈ ਆਨਲਾਈਨ ਵਿਕਰੀ ਲਈ 32,000 ਟਿਕਟਾਂ ਰੱਖੀਆਂ ਹਨ। ਨਾਲ ਹੀ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਸਮਾਰੋਹ ਲਈ ਸਾਰੇ ਅਧਿਕਾਰਤ ਸੱਦੇ ਆਨਲਾਈਨ ਭੇਜੇ ਜਾਣਗੇ।

ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ ਮਿਸਰ ਦੀ ਫੌਜ ਹਿੱਸਾ ਲਵੇਗੀ

ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 120 ਮੈਂਬਰੀ ਮਿਸਰ ਦੀ ਫੌਜੀ ਟੁਕੜੀ ਵੀ ਸਮਾਰੋਹ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲਵੇਗੀ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇਸ ਸਾਲ ਮਿਸਰ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ‘ਅਬਦੇਲ ਫਤਿਹ ਅਲ-ਸੀਸੀ’ ਗਣਤੰਤਰ ਦਿਵਸ ਸਮਾਰੋਹ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮਹਿਮਾਨ ਹੋਣਗੇ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਗਣਤੰਤਰ ਦਿਵਸ 2023 ਦਾ ਥੀਮ ‘ਮਹਿਲਾ ਸ਼ਕਤੀ’ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਰਾਜਪਥ ਦਾ ਨਾਮ ਬਦਲ ਕੇ ‘ਕਰਤਾਵਯ ਮਾਰਗ’ ਰੱਖਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰਸਮੀ ਬੁਲੇਵਾਰਡ ‘ਤੇ ਆਯੋਜਿਤ ਇਹ ਪਹਿਲਾ ਗਣਤੰਤਰ ਦਿਵਸ ਸਮਾਰੋਹ ਹੋਵੇਗਾ। ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਪਰੇਡ ਦੀ ਡਰੈਸ ਰਿਹਰਸਲ ਕੀਤੀ ਗਈ।

23 ਤੋਂ 31 ਜਨਵਰੀ ਤੱਕ ਚੱਲੇਗਾ ਇਹ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ

ਰੱਖਿਆ ਸਕੱਤਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਜਸ਼ਨ 23 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਨੇਤਾਜੀ ਸੁਭਾਸ਼ ਚੰਦਰ ਬੋਸ ਦੀ ਜਯੰਤੀ ‘ਤੇ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਸਮਾਗਮ ਨਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣਗੇ ਅਤੇ ਮਹਾਤਮਾ ਗਾਂਧੀ ਦੀ ਬਰਸੀ (30 ਜਨਵਰੀ) ਤੱਕ ਚੱਲਣਗੇ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇਸ ਸਾਲ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਦੇ ‘ਜਨਭਾਗੀਦਾਰੀ’ ਦੇ ਸੰਕਲਪ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ‘ਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਜਸ਼ਨ ਮਨਾਉਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਗਈ ਹੈ। ਇਹ ਸਮਾਰੋਹ ਆਈਐਨਏ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਸੈਨਿਕਾਂ, ਲੋਕਾਂ ਅਤੇ ਕਬਾਇਲੀ ਭਾਈਚਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ਰਧਾਂਜਲੀ ਵੀ ਹੋਵੇਗਾ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਜ਼ਾਦੀ ਅੰਦੋਲਨ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲਿਆ ਸੀ। ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੇ ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਗਾਇਕ ਕੈਲਾਸ਼ ਖੇਰ ਆਪਣੀ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਕਰਨਗੇ।

Send this to a friend