October 2, 2023 9:22 pm

ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਨਵਿਆਉਣਯੋਗ ਊਰਜਾ ਵਿੱਚ ਪਾਵਰ ਹਾਊਸ ਬਣਾਉਣਾ ਹੈ : ਮੁਕੇਸ਼ ਅੰਬਾਨੀ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ- ਰਿਲਾਇੰਸ ਇੰਡਸਟਰੀਜ਼ ਲਿਮਿਟੇਡ (RIL) ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਮੁਕੇਸ਼ ਅੰਬਾਨੀ (Mukesh Ambani)  ਨੇ ਪੰਡਿਤ ਦੀਨਦਿਆਲ ਐਨਰਜੀ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ (PDEU), ਗਾਂਧੀਨਗਰ ਦੀ 10ਵੀਂ ਕਨਵੋਕੇਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਵੱਛ ਊਰਜਾ, ਬਾਇਓ ਊਰਜਾ ਅਤੇ ਡਿਜੀਟਲ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਭਾਰਤ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਸੰਚਾਲਿਤ ਕਰੇਗੀ। ਸਮਾਰੋਹ ਦੌਰਾਨ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਿਤ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਅੰਬਾਨੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਸਵੱਛ ਊਰਜਾ ਅਤੇ ਬਾਇਓ ਐਨਰਜੀ ਸਾਡੇ ਜੀਵਨ ਨੂੰ ਬਦਲ ਦੇਵੇਗੀ ਅਤੇ ਊਰਜਾ ਸਥਿਰਤਾ ਸਾਨੂੰ ਸਰੋਤਾਂ ਦੀ ਕੁਸ਼ਲਤਾ ਨਾਲ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਬਣਾਵੇਗੀ।”

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਨਵਿਆਉਣਯੋਗ ਊਰਜਾ ਵਿੱਚ ਪਾਵਰ ਹਾਊਸ ਬਣਾਉਣਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਇਸ ਮਿਸ਼ਨ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਮਿਲ ਕੇ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਤਿੰਨ ਮੰਤਰ ਦੱਸੇ

ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਗ੍ਰੈਜੂਏਸ਼ਨ ਦੀ ਵਧਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਤਿੰਨ ਮੰਤਰ ਸਾਂਝੇ ਕੀਤੇ। ਇਸ ਮਿਸ਼ਨ ਨੂੰ ਸਫਲ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਤਿੰਨ ਮੰਤਰ ਹਨ। ਇਹ ਹਨ Think Big, Think Green and Think Digital. ਕਲੀਨ ਐਨਰਜੀ, ਬਾਇਓ ਐਨਰਜੀ, ਡਿਜੀਟਲ ਐਨਰਜੀ ਇਹ ਤਿੰਨੇ ਕਾਰਕ ਊਰਜਾ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਪ੍ਰੇਰਕ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਵਿਸ਼ਵ ਨੂੰ ਜਲਵਾਯੂ ਸੰਕਟ ਤੋਂ ਬਚਾ ਲੈਣਗੇ। ਇਹ ਸਿਰਫ ਇਸ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਅਸੰਭਵ ਨੂੰ ਸੰਭਵ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਗ੍ਰੀਨ ਐਨਰਜੀ ਮੂਵਮੈਂਟ ਕੁਦਰਤ ਪ੍ਰਤੀ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਹੈ। ਸਾਨੂੰ ਆਪਣੀਆਂ ਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਪੀੜ੍ਹੀਆਂ ਲਈ ਸਾਫ਼ ਸੁਥਰੀ ਧਰਤੀ ਛੱਡਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਡਿਜੀਟਾਈਜੇਸ਼ਨ ਸਾਡੀ ਇਸ ਮੁਹਿੰਮ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਤਾਕਤ ਗੁਣਕ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰੇਗਾ। ਜਦਕਿ ਆਰਟੀਫੀਸ਼ੀਅਲ ਇੰਟੈਲੀਜੈਂਸ ਇਸ ਬਦਲਾਅ ‘ਚ ਵੱਡੀ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਏਗੀ।

ਹਰੀ ਅਤੇ ਸਾਫ਼ ਊਰਜਾ ‘ਤੇ ਧਿਆਨ ਦਿਓ

ਗ੍ਰੀਨ ਐਂਡ ਕਲੀਨ ਐਨਰਜੀ (Green and Clean Energy) ਨੂੰ ਊਰਜਾ ਵਿਕਲਪ ਦੱਸਦੇ ਹੋਏ, ਸੀਐਮਡੀ ਮੁਕੇਸ਼ ਅੰਬਾਨੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਜੀਵਨ ਦਾ ਰਾਹ ਆਸਾਨ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਅਜੋਕੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ, ਪੈਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜ਼ਲ (Petrol Diesel Consumption)  ਵਰਗੇ ਰਵਾਇਤੀ ਬਾਲਣਾਂ ਦੀ ਖਪਤ ਵਧੀ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਅਸਰ ਵਾਤਾਵਰਨ ‘ਤੇ ਵੀ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੈਨੂੰ ਨਿੱਜੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਾਤਾਵਰਨ ਅਤੇ ਜਾਨਵਰਾਂ ਨਾਲ ਬਹੁਤ ਪਿਆਰ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਅਸੀਂ ਗ੍ਰੀਨ ਐਨਰਜੀ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਗ੍ਰੀਨ ਐਨਰਜੀ ਵਿੱਚ ਲਗਾਤਾਰ ਨਿਵੇਸ਼ (Investment in Green Energy)  ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ।

ਗਲੋਬਲ ਮੰਦੀ ਦਾ ਖਤਰਾ

AGM ‘ਚ ਮੁਕੇਸ਼ ਅੰਬਾਨੀ ਨੇ ਕਿਹਾ  ਕਿ ਦੁਨੀਆ ਨੇ ਕੋਵਿਡ-19 ‘ਤੇ ਲਗਭਗ ਕਾਬੂ ਪਾ ਲਿਆ ਹੈ ਪਰ ਵਧੇ ਹੋਏ ਭੂ-ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਤਣਾਅ ਨੇ ਫਿਰ ਤੋਂ ਅਨਿਸ਼ਚਿਤਤਾ ਪੈਦਾ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, ‘ਦੁਨੀਆਂ ਦੇ ਕਈ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਗੰਭੀਰ ਆਰਥਿਕ ਤਣਾਅ ਹੈ। ਈਂਧਨ, ਭੋਜਨ ਅਤੇ ਖਾਦਾਂ ਦੀਆਂ ਵਧਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਹਰ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਉੱਚ ਮੁਦਰਾਸਫੀਤੀ ਅਤੇ ਸਪਲਾਈ ਵਿੱਚ ਵਿਘਨ ਕਾਰਨ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਮੰਦੀ ਦਾ ਖਤਰਾ ਹੈ।

(ਬੇਦਾਅਵਾ: ਨੈੱਟਵਰਕ 18 ਮੀਡੀਆ ਐਂਡ ਇਨਵੈਸਟਮੈਂਟ ਲਿਮਿਟੇਡ ਸੁਤੰਤਰ ਮੀਡੀਆ ਟਰੱਸਟ ਦੀ ਮਲਕੀਅਤ ਹੈ। ਇਸਦੀ ਲਾਭਪਾਤਰੀ ਕੰਪਨੀ ਰਿਲਾਇੰਸ ਇੰਡਸਟਰੀਜ਼ ਹੈ।)


Send this to a friend