October 2, 2023 9:23 pm

3 ਕਰੋੜ ਤੋਂ ਵੱਧ ਗਾਹਕਾਂ ਦਾ ਡਾਟਾ ਚੋਰੀ, ਫੋਨ ਨੰਬਰਾਂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਐਡਰੈੱਸ ਤਕ ਕਈ ਨਿੱਜੀ ਜਾਣਕਾਰੀਆਂ ਹਨ ਸ਼ਾਮਲ

ਲੋਕ ਆਪਣਾ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਕੰਮ ਆਨਲਾਈਨ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ‘ਚ ਆਨਲਾਈਨ ਪੇਮੈਂਟ, ਆਨਲਾਈਨ ਸ਼ਾਪਿੰਗ ਆਦਿ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਸਾਈਬਰ ਹਮਲੇ ਵੀ ਕਾਫੀ ਵਧ ਗਏ ਹਨ। ਇਕ ਨਵੀਂ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਕਰੀਬ 3.7 ਕਰੋੜ ਲੋਕਾਂ 

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, ਟੈੱਕ ਡੈਸਕ : ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ ਇੰਟਰਨੈੱਟ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ‘ਚ ਬਹੁਤ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਲੋਕ ਆਪਣਾ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਕੰਮ ਆਨਲਾਈਨ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ‘ਚ ਆਨਲਾਈਨ ਪੇਮੈਂਟ, ਆਨਲਾਈਨ ਸ਼ਾਪਿੰਗ ਆਦਿ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਸਾਈਬਰ ਹਮਲੇ ਵੀ ਕਾਫੀ ਵਧ ਗਏ ਹਨ। ਇਕ ਨਵੀਂ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਕਰੀਬ 3.7 ਕਰੋੜ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਡਾਟਾ ਚੋਰੀ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਇਸ ਬਾਰੇ।

3.7 ਕਰੋੜ ਯੂਜ਼ਰਜ਼ ਦਾ ਡਾਟਾ ਚੋਰੀ

ਯੂਐਸ ਵਾਇਰਲੈੱਸ ਕੈਰੀਅਰ ਟੀ-ਮੋਬਾਈਲ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਰਿਪੋਰਟ ਕੀਤੀ ਕਿ ਇਕ ਅਣਜਾਣ ਮਲੀਸ਼ੀਅਸ ਨੇ ਨਵੰਬਰ ਦੇ ਅਖੀਰ ਵਿੱਚ ਇਸਦੇ ਨੈਟਵਰਕ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕੀਤੀ ਜਿਸ ‘ਚ 3.7 ਕਰੋੜ ਗਾਹਕਾਂ ਦਾ ਡਾਟਾ ਚੋਰੀ ਕਰ ਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਡਾਟਾ ‘ਚ ਪਤਾ, ਫ਼ੋਨ ਨੰਬਰ ਤੇ ਜਨਮ ਮਿਤੀ ਵਰਗੇ ਵੇਰਵੇ ਸ਼ਾਮਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਮਿਲੀ ਜਾਣਕਾਰੀ

ਟੀ-ਮੋਬਾਈਲ ਨੇ ਸਕਿਓਰਿਟੀਜ਼ ਐਂਡ ਐਕਸਚੇਂਜ ਕਮਿਸ਼ਨ ਕੋਲ ਫਾਈਲਿੰਗ ‘ਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਲੰਘਣਾ ਦਾ ਪਤਾ 5 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਲੱਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਚੋਰੀ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਡਾਟਾ ‘ਚ ਪਾਸਵਰਡ ਜਾਂ ਪਿੰਨ, ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਜਾਂ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਕਾਰਡ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ, ਸਮਾਜਿਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨੰਬਰ ਜਾਂ ਹੋਰ ਸਰਕਾਰੀ ਆਈਡੀ ਸ਼ਾਮਲ ਨਹੀਂ ਹਨ।

ਟੀ-ਮੋਬਾਈਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਡੀ ਜਾਂਚ ਅਜੇ ਵੀ ਜਾਰੀ ਹੈ, ਪਰ ਖਤਰਨਾਕ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਇਸ ਵੇਲੇ ਸਰਗਰਮ ਹਨ। ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਕੋਈ ਸਬੂਤ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਘੁਸਪੈਠੀਏ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਨੈਟਵਰਕ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਸਨ। ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਕਿ ਇਹ ਡਾਟਾ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ 25 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਜਾਂ ਇਸ ਦੇ ਆਸਪਾਸ ਅਸੈੱਸ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਹੋ ਚੁੱਕਾ ਹੈ ਹੈਕ

ਟੀ-ਮੋਬਾਈਲ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਹੈਕ ਕੀਤਾ ਜਾ ਚੁੱਕਾ ਹੈ। ਜੁਲਾਈ ਵਿਚ ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ $350 ਮਿਲੀਅਨ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਸਹਿਮਤ ਹੋਇਆ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅਗਸਤ 2021 ‘ਚ ਕੰਪਨੀ ਵੱਲੋਂ ਦਾਅਵਿਆਂ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਕ ਕਲਾਸ ਐਕਸ਼ਨ ਮੁਕੱਦਮਾ ਦਾਇਰ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਨੇ ਸਮਾਜਿਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨੰਬਰ ਤੇ ਡਰਾਈਵਰ ਲਾਇਸੈਂਸ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਸਮੇਤ ਨਿੱਜੀ ਡਾਟਾ ਚੋਰੀ ਦੀਆਂ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ ਵੀ ਦਰਜ ਕੀਤੀਆਂ। ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇਸ ਸਮੇਂ ਵੀ ਲਗਪਗ 80 ਮਿਲੀਅਨ ਅਮਰੀਕੀ ਨਿਵਾਸੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਏ ਸਨ।

ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਉਸ ਸਮੇਂ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੀ ਡਾਟਾ ਸੁਰੱਖਿਆ ਤੇ ਹੋਰ ਤਕਨੀਕਾਂ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕਰਨ ਲਈ 2023 ਤਕ $150 ਮਿਲੀਅਨ ਖਰਚ ਕਰੇਗੀ। ਅਗਸਤ 2021 ਦੇ ਹਮਲਿਆਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਜਨਵਰੀ 2021, ਨਵੰਬਰ 2019 ਅਤੇ ਅਗਸਤ 2018 ਵਿੱਚ ਕਈ ਉਲੰਘਣਾਵਾਂ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਸੀ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਚੋਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ।

Send this to a friend